వాట్సాప్‌ వాడొద్దు, జూమ్‌తో జాగ్రత్త..

0 15

వాట్సాప్, టెలిగ్రామ్ వంటి యాప్స్ వినియోగానికి సంబంధించి ప్రభుత్వ అధికారులకు కేంద్రం కీలక సూచనలు చేసింది.

వారికి కొత్త కమ్యూనికేషన్ గైడ్ లైన్స్ జారీ చేసింది. వాట్సాప్, టెలిగ్రామ్ వంటి యాప్ లలో కీలక సమాచారం పంపుకోవద్దని ప్రభుత్వ అధికారులను కేంద్రం ఆదేశించింది. వీటి సర్వర్లు విదేశాల్లోని ప్రైవేట్ కంపెనీల చేతిలో ఉన్నందున.. ముఖ్యమైన సమాచారం పంపితే దుర్వినియోగం అయ్యే అవకాశం ఉందని హెచ్చరించింది. వర్క్ ఫ్రమ్ హోమ్ చేసే ఉద్యోగులు కేవలం ఈ-ఆఫీస్ అప్లికేషన్లు వాడాలంది. ఇక మీటింగ్ లకు గూగుల్ మీట్, జూమ్ వంటి అప్లికేషన్లు కాకుండా C-DAC, NIC అప్లికేషన్లే వాడాలని సూచించింది.

జాతీయ కమ్యూనికేషన్ మార్గదర్శకాలు, రహస్య సమాచారం లీక్‌లను నిరోధించడానికి ప్రభుత్వ ఆదేశాలను తరచుగా ఉల్లంఘిస్తున్న నేపథ్యంలో, ప్రస్తుత వ్యవస్థలోని అంతరాలను సమీక్షించిన తర్వాత ఇంటెలిజెన్స్ ఏజెన్సీలు రూపొందించిన సవరించిన కమ్యూనికేషన్ సలహాను కేంద్రం జారీ చేసింది.

వాట్సాప్, టెలిగ్రామ్ వంటి యాప్‌ల సర్వర్లను విదేశాల్లోని ప్రైవేట్ కంపెనీలు నియంత్రిస్తున్నందున, ఆ సమాచారాన్ని కొందరు (భారత వ్యతిరేక శక్తులు) దుర్వినియోగం చేసే అవకాశం ఉన్నందున.. ఆ యాప్ లలో రహస్య సమాచారాన్ని పంచుకోవద్దని ప్రభుత్వ అధికారులందరిని కేంద్రం కోరింది. సవరించిన మార్గదర్శకాల ప్రకారం వర్క్ ఫ్రమ్ హోమ్ సమయంలో హోమ్ సెటప్ ద్వారా రహస్య సమాచారం లేదా పత్రాలను పంచుకోవడం మానేయాలని అధికారులను కోరింది. అలాగే హోమ్ సిస్టమ్‌లు తప్పనిసరిగా ఆఫీస్ నెట్‌వర్క్‌తో వర్చువల్ ప్రైవేట్ నెట్‌వర్క్ ఆఫ్ నేషనల్ ఇన్ఫర్మేటిక్స్ సెంటర్ (NIC) ద్వారా మాత్రమే కనెక్ట్ చేయబడాలని స్పష్టం చేసింది.

అన్ని మంత్రిత్వ శాఖలు అటువంటి ఉల్లంఘనలను నివారించడానికి ‘అత్యవసర చర్యలు’ తీసుకోవాలని, రహస్య లేదా పరిమితం చేయబడిన కమ్యూనికేషన్‌లతో వ్యవహరించేటప్పుడు కమ్యూనికేషన్ భద్రతా విధానాలు, మార్గదర్శకాలను కచ్చితంగా పాటించాలని కేంద్రం కోరింది.

అలాగే, ఏదైనా క్లాసిఫైడ్ లేదా రహస్య పత్రాలను అధికారులు తమ మొబైల్ సెట్‌లలో స్టోర్ చేయకూడదు. ఎందుకంటే సర్వర్లు ప్రైవేట్ యాజమాన్యానికి చెందినవి. జాతీయ భద్రత, ఇతర సంబంధితాలకు పెద్ద ప్రమాదాన్ని సృష్టించగలవు. కాబట్టి వాటిని మొబైల్ ద్వారా ఏ అధికారులతోనూ షేర్ చేయకూడదని కేంద్ర వర్గాలు చెప్పాయి.

కొత్త కమ్యూనికేషన్ నిబంధనలు, అన్ని కేంద్ర మంత్రిత్వ శాఖలు మరియు విభాగాలకు పంపిణీ చేయబడ్డాయి. జాతీయ భద్రతకు సంబంధించిన సమస్యలను చర్చించేటప్పుడు సమావేశంలో స్మార్ట్ వాచ్‌లు లేదా స్మార్ట్ ఫోన్లు ఉపయోగించవద్దని ఉన్నతాధికారులను కోరింది. అంతేకాదు ఆఫీస్ అసిస్టెంట్ డివైజ్ లు అమెజాన్ అలెక్సా, యాపిల్ హోమ్ పాడ్ వంటివి వాడొద్దని సూచించింది.

ప్రైవేట్ యాప్స్ గూగుల్ మీట్ లేదా జూమ్ అప్లికేషన్ లో వర్చువల్ మీటింగ్స్ వద్దంది. అందుకు బదులుగా అడ్వాన్స్డ్ కంప్యూటింగ్ (C-DAC), నేషనల్ ఇన్ ఫర్ మేటిక్స్ సెంటర్(NIC) రూపొందించిన వీడియో కాన్ఫరెన్స్ సొల్యూషన్స్ వినియోగించాలంది. వాటికి కచ్చితంగా పాస్ వర్డ్ పెట్టుకోవాలంది. చాట్ రూమ్, వెయిటింగ్ ఫెసిలిటీస్ యాక్సెస్ చేయాలంటే పాస్ వర్డ్ తప్పనిసరి అని చెప్పింది.

Get real time updates directly on you device, subscribe now.

You might also like
error: Content is protected !!
Karimnagar News page contents